Lớp 8/1
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Hãy là những người cùng khổ

Go down

Hãy là những người cùng khổ Empty Hãy là những người cùng khổ

Bài gửi  uyenny_15 Thu Nov 13, 2008 6:20 pm

Giữa lòng các xã hội xa hoa luôn có một thế giới cùng khổ. Trong dòng người trẩy hội, vẫn thường có những người ăn xin; giữa lòng những khách thanh tao lịch lãm, luôn có những người không có được một phẩm cách xứng với phẩm giá con người; chung quanh những cuộc ăn nhậu xa hoa luôn có những người khao khát một chút đồ ăn thừa của người khác; bên cạnh những căn hộ tiện nghi và ấm cúng, người ta luôn có thể thấy những người không có một nơi để trú ngụ. Thế giới nghèo khổ ấy vẫn cùng hiện diện trong lòng thế giới xa hoa và trở nên như một tiếng kêu thống thiết đối với lương tâm con người.
Lao mình vào quỹ đạo của kinh tế thị trường, người ta khó nhìn thấy rằng những cảnh nghèo khổ chính là sản phẩm của xã hội; và cũng khó nhận ra trách nhiệm trước những tình cảnh nghèo khổ chung quanh mình. Do đó, hoặc người ta dửng dưng trước thực tế cuộc đời; hoặc chẳng bao giờ thấy được những người kém may mắn đang cần sự trợ giúp.

Để có thể nhận ra được mặt trái của xã hội và để nhận ra trách nhiệm của mình, người ta cần phải thay đổi lối nhìn : không phải là cứ “nhìn lên để thấy mình không bằng ai”, rồi ganh tỵ, rồi tủi thân, rồi đua đòi, rồi tự làm khổ mình. . . ; nhưng là “nhìn xuống để thấy không ai bằng mình”, để rồi biết động lòng trắc ẩn, biết sống liên đới, và biết chia sẻ với những người khó khăn hơn.Tôi còn nhớ,Sinh thời nhà văn Nguyên Hồng đã từng nói "Tôi muốn tự ép mình trong khổ hạnh, sẵn sàng mai danh ẩn tích như một kẻ vô danh để hiến dâng trọn vẹn tâm huyết và sức lực cho đời, cho những người cùng khổ như tôi".Tận cùng của nghèo khổ..Nhưng đâu đó họ vẫn nở một nụ cười."Giá ai cho tôi một xu nhỉ. Chỉ một xu thôi, để tôi mua xôi hay bánh khúc. Trời rét thế này, đi học một mình vừa đi vừa cắn, ngon xiết bao. Không, không ai cho tôi cả, vì họ có phải là mẹ tôi đâu"
Nghèo nhưng họ là một gia đình hạnh phúc

Trẻ Thơ bên cửa sổ ngôi nhà Việt

Dù tớ chẳng hơn gì ai trong bậc thang xã hội, ở đâu cũng thế, tớ vẫn nhận thấy chung quanh mình nhưng người nghèo đói, bệnh tật; tớ vẫn nhận thấy mình cần phải giơ bàn tay ra để xoa dịu, để trợ giúp những người khổ đau. Sinh ra trong một gia đình khá giả,cuộc sống từ bé luôn được ấm no...Nhưng ko có nghĩa, tớ ko biết cúi xuống đồng cảm với những cảnh cùng khổ. Cuộc đời mà,dù có giàu sang đến đâu,nhưng rồi một lúc nào đó,bạn sẽ phải trải qua một giai đoạn khổ cực, có thể ai đó trong số chúng ta đã từng phải đi dọn rác,lau chùi toilet,..đi làm thêm rửa bát cho nhà hàng,..có thể cũng đã từng 3,4h sáng giữa đêm mưa gió,thức dậy để đi làm, có thể cũng đã từng trải qua những dày xéo,miệng lưỡi chửi rủa của những vị khách nhiều tiền,của chủ...Cũng có lúc,chẳng có tiền,một ngày chỉ ăn một bữa với 1 cái bánh mì...Cũng có lúc,ốm nặng vẫn hok được nghỉ!..Cũng có lúc............Còn nhớ! Ngày hôm đó mưa to lắm,ghé qua một của hàng ăn nhanh trong khu phố Đêm.Bên cạnh chỗ ngồi của tớ có một vị khách,ông ta chỉ gọi đúng một tô cơm trắng,chan thêm vào một ít xì dầu,trong khi,bao nhiêu người khác,nào thịt,nào sup,nào rau...Tự nhiên tớ lại muốn rơi nước mắt.Tớ biết,cũng đã có lúc, mình cũng thèm ăn một bát cơm,dù chỉ là cơm trắng, ko rau, ko thịt như thế!...Rồi tất cả cũng qua,sự cố gắng ko bao giờ làm cho bạn phải thất bại, tớ cố gắng và vượt qua tất cả!..Sự cố gắng,lòng nhẫn nại,kiên trì,quả là ko bao giờ thừa phải ko?Dù thế nào tớ vẫn muốn cuộc đời của tớ trở thành cuộc đời của một người sống lòng bác ái, lòng bao dung, thái độ sẵn sàng giúp đỡ người khác.Này Bạn:
Hãy cúi xuống để gặp gỡ cuộc sống nơi những gì chân thật nhất !Hãy cúi xuống nỗi khổ của cuộc đời để thấy cuộc sống là một lời mời gọi liên đới chân thật với nhau !Hãy cúi xuống để sống một cuộc đời đầy tràn ý nghĩa của yêu thương ! Hãy cúi xuống để có thể mở đôi tay, đóng góp một phần sức lực và của cải để làm giảm bớt sự khốn cùng của anh chị em xung quanh mình !Hãy cúi xuống để hoá thân trong những người nghèo khổ !

uyenny_15

Đến từ : nơi của những thiên thần và linh hồn cùng tồn tại song song

- Similar topics